📍

Xã Óc Eo

Tỉnh An Giang · Khu vực Tỉnh An Giang (cũ)

📖Mã Phường: 88062
🔀 Sáp nhập từ 2 đơn vị:
Xã Óc Eo cũĐịa giới sáp nhập 2026
📐 Diện tích: 68.79 km²🗺️ Xem Bản đồ
📊

Thống Kê Xã Óc Eo

📐
Quy chuẩn

Diện tích tự nhiên

68,79km²
👥
Dân cư

Dân số (2025)

39.481người
📈
Mật độ

Mật độ dân số

574người/km²
🏛️
Hợp nhất

Đơn vị sáp nhập

2đơn vị
🌐THÔNG TIN XÃ ÓC EOCẬP NHẬT SÁP NHẬP HÀNH CHÍNH MỚI NHẤT 2026
Update 2026

Xã Óc Eo

🏛️Tỉnh An Giang · Khu vực Tỉnh An Giang (cũ)
🆔 MÃ ĐỊNH DANH (UNIT CODE)
88062
🏛️ THUỘC TỈNH THÀNH (PROVINCE)
Tỉnh An Giang
🏷️ LOẠI ĐƠN VỊ (TYPE)
✉️ MÃ BƯU CHÍNH (POSTAL CODE)
880000
📍 TRỤ SỞ HÀNH CHÍNH MỚI (ADMIN CENTER)
Ấp Xã Óc Eo, Xã Óc Eo, Tỉnh An Giang
🗺️Bản Đồ Số Xã Óc Eo - Tỉnh An Giang
🗺️ Đang khởi tạo bản đồ số đa lớp...

📑Tổng quan về Xã Óc Eo 2026

Xã Óc Eo được chính thức hình thành trên cơ sở sáp nhập các đơn vị hành chính trước đây bao gồm: Xã Óc Eo cũ, Địa giới sáp nhập 2026. Đợt điều chỉnh địa giới này được thực hiện nghiêm túc theo Nghị quyết số 202/2025/QH15 của Quốc hội về sắp xếp đơn vị hành chính cấp tỉnh thành.

Sau khi sáp nhập địa giới hành chính, địa bàn hiện sở hữu diện tích tự nhiên rộng khoảng 68,79 km² với quy mô dân số đạt mốc 39.481 người. Dữ liệu dân cư và hạ tầng này mở ra tiềm năng phát triển vượt bậc, kế thừa trọn vẹn các thế mạnh kinh tế - xã hội cốt lõi trực thuộc Khu vực Tỉnh An Giang.

Chính thức vận hành từ ngày 01/07/2025, bộ máy hành chính mới của UBND Xã Óc Eo hiện đặt trụ sở làm việc tại Ấp Xã Óc Eo, Xã Óc Eo, Tỉnh An Giang, đảm bảo không gian tiếp công dân văn minh và giải quyết nhanh chóng mọi hồ sơ hành chính cho bà con.

↳ Lịch Sử Hình Thành Từ Các Đơn Vị Cũ:
Xã Óc Eo cũ Địa giới sáp nhập 2026
🏛️
VỊ TRÍ UBND XÃ ÓC EO
Ấp Xã Óc Eo, Xã Óc Eo, Tỉnh An Giang
Hạ tầng & Dịch vụ công 2026

Danh Bạ Cơ Quan Công Quyền & Tiện Ích Xã Óc Eo

✓ Đã xác thực thực địa
🏛️Ủy Ban Nhân Dân Xã Óc Eo
Cấp Xã/Phường
🕒 Thời gian làm việc: Thứ 2 - Thứ 6 (07:30 - 17:00)
🌐 Cổng TTĐT: an-giang.gov.vn
🛡️Công An Xã Óc Eo
An ninh 24/7
🚨 Đường dây nóng khẩn cấp: 113 (Trực ban 24/7)
🏦Kho Bạc Nhà Nước Khu Vực Khu vực Tỉnh An Giang
Ngân sách
🕒 Thời gian làm việc: Thứ 2 - Thứ 6 (07:30 - 11:30 | 13:30 - 16:30)
⚖️Tòa Án Nhân Dân Khu Vực Khu vực Tỉnh An Giang
Cơ quan Xét xử
🕒 Thời gian làm việc: Thứ 2 - Thứ 6 (07:30 - 11:30 | 13:30 - 17:00)
📜Viện Kiểm Sát Nhân Dân Khu Vực Khu vực Tỉnh An Giang
Công tố & Kiểm sát
🕒 Thời gian làm việc: Thứ 2 - Thứ 6 (07:30 - 17:00)
🏢Cơ Quan Đầu Não Cấp Tỉnh (Tỉnh An Giang)

Tra cứu trụ sở UBND, Công An, Kho Bạc, TAND, VKSND cấp tỉnh.

Xem Trụ Sở Cấp Tỉnh →
🏥Cơ Sở Y Tế & Chăm Sóc Sức Khỏe

Định vị trạm y tế, bệnh viện và phòng khám phục vụ cư dân Xã Óc Eo:

📍 Tra cứu trực tiếp qua Google Maps POI thực địa
🏫Hệ Thống Trường Học Dân Sinh

Tra cứu mạng lưới giáo dục các cấp chính quy quanh Xã Óc Eo:

📍 Định vị danh sách trường học chuẩn xác qua Google Maps
🏛️

Vị Trí Trụ Sở UBND Xã Óc Eo & Lịch Làm Việc Bộ Phận Một Cửa

Cẩm Nang Hành Chính Độc Bản Sau Sáp Nhập 2026

Cổng thông tin hành chính số hóa Xã Óc Eo cung cấp hướng dẫn tra cứu chính thức và đối soát đa tầng về vị trí Trụ sở Ủy Ban Nhân Dân, lịch làm việc của bộ phận Một Cửa, danh bạ Công an trực ban và quy trình giải quyết thủ tục giấy tờ sau đề án sáp nhập 2026 của Quốc hội.

Ủy Ban Nhân Dân Xã Óc Eo là cơ quan hành pháp trực tiếp quản lý và điều hành các hoạt động kinh tế, xã hội, an ninh trật tự trên địa bàn. Trụ sở hiện tọa lạc tại **Ấp Xã Óc Eo, Xã Óc Eo, Tỉnh An Giang**.

📍Trụ sở: Ấp Xã Óc Eo, Xã Óc Eo, Tỉnh An Giang
📞Tổng đài hỗ trợ: 0296 3816 21
🕒Lịch tiếp công dân Một Cửa: Thứ 2 - Thứ 6: 07:30 - 11:30 | 13:30 - 17:00 (Nghỉ Thứ 7, Chủ Nhật & Ngày Lễ)

📋Hướng Dẫn 4 Thủ Tục Hành Chính Công Thiết Yếu

1. Căn Cước Công Dân & Tích Hợp Thẻ An Sinh Xã Hội Cho Nông Dân

Bà con nông dân tại các thôn, xóm của Xã Óc Eo yên tâm sử dụng thẻ Căn cước công dân gắn chip hiện hành. Lực lượng Công an xã thường xuyên phối hợp với ban nhân dân ấp/thôn hỗ trợ người cao tuổi tích hợp mã số BHYT và thẻ chi trả an sinh xã hội.

2. Biến Động Đất Nông Nghiệp, Đất Vườn & Thổ Cư Sau Sáp Nhập

Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nông nghiệp, đất trồng lúa, đất nuôi trồng thủy sản của bà con tại Xã Óc Eo giữ nguyên giá trị hiệu lực vĩnh viễn hoặc theo thời hạn ghi trên sổ. Tên xã mới sẽ được ghi chú khi phát sinh chuyển nhượng hoặc tặng cho thừa kế.

3. Giải Quyết Thủ Tục Hộ Tịch, Khai Sinh & Khai Tử Tại Trụ Sở Xã

Bộ phận Một Cửa tại Ấp Xã Óc Eo, Xã Óc Eo, Tỉnh An Giang tiếp nhận hồ sơ đăng ký khai sinh, kết hôn, cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân và chứng thực hợp đồng mua bán máy móc nông nghiệp từ Thứ 2 đến Thứ 6 hàng tuần.

4. Kinh Doanh Nông Sản, Hợp Tác Xã & Cửa Hàng Vật Tư Nông Nghiệp

Các hợp tác xã nông nghiệp, đại lý phân bón, thức ăn chăn nuôi và hộ kinh doanh cá thể tại Xã Óc Eo được cơ quan thuế cập nhật địa danh hành chính mới trên hóa đơn điện tử tự động.

🏥Hạ Tầng Công An, Y Tế & Phân Tuyến Giáo Dục Tại Xã Óc Eo

Với địa bàn tự nhiên rộng lớn và mật độ 574 người/km², xã Xã Óc Eo phát huy tốt vai trò tự quản của các thôn/ấp: Cán bộ y tế thôn bản hướng dẫn phòng chống dịch bệnh mùa vụ, công an xã tuần tra các tuyến đường liên thôn, trường học các cấp đáp ứng nhu cầu học tập của học sinh.

👥QUY MÔ DÂN SỐ & MẬT ĐỘ CƯ DÂNCHI TIẾT DÂN SỐ XÃ ÓC EO, TỈNH AN GIANG
Mật độ: Cực cao

📊Phân tích quy mô & đặc thù không gian cư dân Xã Óc Eo

📐 DIỆN TÍCH TỰ NHIÊN
68,79 km²
👥 QUY MÔ DÂN SỐ
39.481 người
📈 MẬT ĐỘ BÌNH QUÂN
574 người/km²

Theo dữ liệu thống kê hành chính mới nhất phục vụ quy hoạch giai đoạn mới, Xã Óc Eo ghi nhận quy mô dân số chính thức đạt 39.481 người, sinh sống trên tổng diện tích tự nhiên khoảng 68,79 km². Chỉ số mật độ dân cư trung bình đạt mức 574 người/km² — phân loại đặc thù: Cực cao.

Mật độ cư dân đạt mức 574 người/km² thể hiện sự phân bổ không gian sống cân bằng, hài hòa giữa diện tích công trình nhà ở, hạ tầng cây xanh và mạng lưới giao thông liên vùng.

Đối soát theo tiêu chuẩn đơn vị hành chính của Ủy ban Thường vụ Quốc hội, Xã Óc Eo đạt 494% chỉ tiêu quy mô dân số và 229% định mức diện tích tự nhiên.

🚀ĐỊNH HƯỚNG PHÁT TRIỂN XÃ ÓC EOCẤP PHƯỜNG/XÃ · TẦM NHÌN CHIẾN LƯỢC 2026 - 2030
ĐỐI SOÁT NQ 112/2025/UBTVQH15
📋 MỐC CHIẾN LƯỢC CẢI CÁCH

Việc thành lập và sắp xếp đơn vị mới từ ngày 01/07/2025 không chỉ là bước ngoặt chiến lược nhằm tối ưu hóa bộ máy quản lý, mà còn bảo đảm các thủ tục hành chính và dịch vụ công của cộng đồng cư dân luôn diễn ra nhanh chóng, thuận tiện và hiện đại nhất.

🚀 TỔNG KẾT ĐỊNH HƯỚNG

Kế thừa trọn vẹn tinh hoa văn hóa và nội lực kinh tế từ Khu vực Tỉnh An Giang trước đây, Xã Óc Eo đang được định vị trở thành hạt nhân phát triển bền vững của Tỉnh An Giang.

XEM BẢN ĐỒ HÀNH CHÍNH 2026 ↗
MỨC ĐẠT CHUẨN NGHỊ QUYẾT 112✓ Đạt Chuẩn Quy Hoạch
Diện tích tự nhiên: 68.79 km²229% Định mức
Mức chuẩn tối thiểu theo phân loại đơn vị
Quy mô dân số: 39.481 người494% Định mức
Mức chuẩn tối thiểu theo phân loại đơn vị
🌐CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ XÃ ÓC EO - DỮ LIỆU HÀNH CHÍNH CHÍNH THỐNG

Vai trò cổng thông tin địa phương

Cổng thông tin điện tử Xã Óc Eo đóng vai trò cầu nối kỹ thuật số trực tiếp giữa chính quyền và người dân, giúp cư dân tiếp cận nhanh chóng các chủ trương và thủ tục hành chính sau sáp nhập.

📄 Dịch Vụ CôngHỗ trợ nộp hồ sơ, tiếp nhận kết quả trực tuyến.
📢 Chỉ Đạo Điều HànhThông tin chính sách, bản đồ quy hoạch mới.
TRANG THÔNG TIN ĐỊA PHƯƠNG
Cổng Dịch Vụ Công Quốc Gia
Hành chính công 2026

Hướng Dẫn 4 Thủ Tục Hành Chính Sau Sáp Nhập

🆔 Cập nhật CCCD & VNeIDTự động đồng bộ trên hệ thống quốc gia; không bắt buộc đổi thẻ vật lý nếu còn hạn.
🏠 Giấy Tờ Nhà Đất (Sổ Đỏ)Giấy chứng nhận mang tên đơn vị cũ giữ nguyên giá trị pháp lý, cập nhật khi có giao dịch.
🚗 Đăng Ký Xe & Biển SốGiữ nguyên biển số định danh (67, 68). Xe đăng ký mới cấp theo phân bổ 2026.
📑 Hộ Tịch & Khai SinhThực hiện qua Cổng Dịch Vụ Công Quốc Gia hoặc nộp hồ sơ tại Bộ phận Một cửa UBND Xã Óc Eo.