📍

Xã Ba Trại

Thành phố Hà Nội · Khu vực Thành phố Hà Nội (cũ)

📖Mã Phường: 00373
🔀 Sáp nhập từ 2 đơn vị:
Ba TrạiYên Bài cũ
📐 Diện tích: 26.2 km²🗺️ Xem Bản đồ
📊

Thống Kê Xã Ba Trại

📐
Quy chuẩn

Diện tích tự nhiên

26,2km²
👥
Dân cư

Dân số (2025)

23.500người
📈
Mật độ

Mật độ dân số

897người/km²
🏛️
Hợp nhất

Đơn vị sáp nhập

2đơn vị
🌐THÔNG TIN XÃ BA TRẠICẬP NHẬT SÁP NHẬP HÀNH CHÍNH MỚI NHẤT 2026
Update 2026

Xã Ba Trại

🏛️Thành phố Hà Nội · Khu vực Thành phố Hà Nội (cũ)
🆔 MÃ ĐỊNH DANH (UNIT CODE)
00373
🏛️ THUỘC TỈNH THÀNH (PROVINCE)
Thành phố Hà Nội
🏷️ LOẠI ĐƠN VỊ (TYPE)
✉️ MÃ BƯU CHÍNH (POSTAL CODE)
100000
📍 TRỤ SỞ HÀNH CHÍNH MỚI (ADMIN CENTER)
Thôn 5, Xã Ba Trại, Thành phố Hà Nội
🗺️Bản Đồ Số Xã Ba Trại - Thành phố Hà Nội
🗺️ Đang khởi tạo bản đồ số đa lớp...

📑Tổng quan về Xã Ba Trại 2026

Xã Ba Trại được chính thức hình thành trên cơ sở sáp nhập các đơn vị hành chính trước đây bao gồm: Ba Trại, Yên Bài cũ. Đợt điều chỉnh địa giới này được thực hiện nghiêm túc theo Nghị quyết số 202/2025/QH15 của Quốc hội về sắp xếp đơn vị hành chính cấp tỉnh thành.

Sau khi sáp nhập địa giới hành chính, địa bàn hiện sở hữu diện tích tự nhiên rộng khoảng 26,2 km² với quy mô dân số đạt mốc 23.500 người. Dữ liệu dân cư và hạ tầng này mở ra tiềm năng phát triển vượt bậc, kế thừa trọn vẹn các thế mạnh kinh tế - xã hội cốt lõi trực thuộc Khu vực Thành phố Hà Nội.

Chính thức vận hành từ ngày 01/07/2025, bộ máy hành chính mới của UBND Xã Ba Trại hiện đặt trụ sở làm việc tại Thôn 5, Xã Ba Trại, Thành phố Hà Nội, đảm bảo không gian tiếp công dân văn minh và giải quyết nhanh chóng mọi hồ sơ hành chính cho bà con.

↳ Lịch Sử Hình Thành Từ Các Đơn Vị Cũ:
Ba Trại Yên Bài cũ
🏛️
VỊ TRÍ UBND XÃ BA TRẠI
Thôn 5, Xã Ba Trại, Thành phố Hà Nội
Hạ tầng & Dịch vụ công 2026

Danh Bạ Cơ Quan Công Quyền & Tiện Ích Xã Ba Trại

✓ Đã xác thực thực địa
🏛️Trụ sở UBND Xã Ba Trại
Cấp Xã/Phường
🕒 Thời gian làm việc: Thứ 2 - Thứ 6 (07:30 - 17:00)
🌐 Cổng TTĐT: bavi.hanoi.gov.vn
🛡️Công An Xã Ba Trại
An ninh 24/7
🚨 Đường dây nóng khẩn cấp: 113 (Trực ban 24/7)
🏦Kho Bạc Nhà Nước Khu Vực Khu vực Thành phố Hà Nội
Ngân sách
🕒 Thời gian làm việc: Thứ 2 - Thứ 6 (07:30 - 11:30 | 13:30 - 16:30)
⚖️Tòa Án Nhân Dân Khu Vực Khu vực Thành phố Hà Nội
Cơ quan Xét xử
🕒 Thời gian làm việc: Thứ 2 - Thứ 6 (07:30 - 11:30 | 13:30 - 17:00)
📜Viện Kiểm Sát Nhân Dân Khu Vực Khu vực Thành phố Hà Nội
Công tố & Kiểm sát
🕒 Thời gian làm việc: Thứ 2 - Thứ 6 (07:30 - 17:00)
🏢Cơ Quan Đầu Não Cấp Tỉnh (Thành phố Hà Nội)

Tra cứu trụ sở UBND, Công An, Kho Bạc, TAND, VKSND cấp tỉnh.

Xem Trụ Sở Cấp Tỉnh →
🏥Cơ Sở Y Tế & Chăm Sóc Sức Khỏe

Định vị trạm y tế, bệnh viện và phòng khám phục vụ cư dân Xã Ba Trại:

📍 Tra cứu trực tiếp qua Google Maps POI thực địa
🏫Hệ Thống Trường Học Dân Sinh

Tra cứu mạng lưới giáo dục các cấp chính quy quanh Xã Ba Trại:

📍 Định vị danh sách trường học chuẩn xác qua Google Maps
🏛️

Vị Trí Trụ Sở UBND Xã Ba Trại & Lịch Làm Việc Bộ Phận Một Cửa

Cẩm Nang Hành Chính Độc Bản Sau Sáp Nhập 2026

Trang chỉ dẫn hành chính công chính thức của Xã Ba Trại (Thành phố Hà Nội) giúp người dân nắm vững địa chỉ trụ sở UBND, số điện thoại liên hệ, quy định nộp hồ sơ căn cước, sổ đỏ và mạng lưới cơ sở hạ tầng thiết yếu phục vụ đời sống gia đình.

Trụ sở chính của UBND Xã Ba Trại được quy hoạch tại vị trí trung tâm huyết mạch ở địa chỉ **Thôn 5, Xã Ba Trại, Thành phố Hà Nội**, tạo điều kiện thuận lợi nhất cho người dân di chuyển đến giao dịch và giải quyết hồ sơ.

📍Trụ sở: Thôn 5, Xã Ba Trại, Thành phố Hà Nội
📞Tổng đài hỗ trợ: 024 3386 3047
🕒Lịch tiếp công dân Một Cửa: Thứ 2 - Thứ 6: 07:30 - 11:30 | 13:30 - 17:00 (Nghỉ Thứ 7, Chủ Nhật & Ngày Lễ)

📋Hướng Dẫn 4 Thủ Tục Hành Chính Công Thiết Yếu

1. Căn Cước Công Dân & Tích Hợp Thẻ An Sinh Xã Hội Cho Nông Dân

Tại xã Xã Ba Trại, thông tin địa giới hành chính mới sau sáp nhập (Ba Trại, Yên Bài cũ) được cập nhật đồng bộ trong Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư. Người dân không phải tốn kém thời gian đi lại làm lại căn cước mới.

2. Biến Động Đất Nông Nghiệp, Đất Vườn & Thổ Cư Sau Sáp Nhập

Cán bộ địa chính - nông nghiệp xã Xã Ba Trại trực tiếp hỗ trợ bà con xác minh ranh giới thửa đất, cấp trích lục bản đồ địa chính phục vụ thủ tục cấp đổi giấy chứng nhận hoặc chuyển đổi cây trồng vật nuôi theo quy hoạch nông thôn mới.

3. Giải Quyết Thủ Tục Hộ Tịch, Khai Sinh & Khai Tử Tại Trụ Sở Xã

Ủy ban nhân dân xã Xã Ba Trại duy trì mô hình tiếp dân thân thiện, cán bộ Một Cửa hỗ trợ bà con viết đơn và nộp hồ sơ dịch vụ công điện tử, rút ngắn thời gian trả kết quả hộ tịch trong vòng 1 buổi làm việc.

4. Kinh Doanh Nông Sản, Hợp Tác Xã & Cửa Hàng Vật Tư Nông Nghiệp

Chính quyền xã Xã Ba Trại khuyến khích phát triển sản phẩm OCOP địa phương, hỗ trợ đăng ký nhãn hiệu hàng hóa gắn liền với địa danh mới phục vụ chuỗi tiêu thụ nông sản bền vững.

🏥Hạ Tầng Công An, Y Tế & Phân Tuyến Giáo Dục Tại Xã Ba Trại

Đời sống dân sinh tại Xã Ba Trại gắn liền với môi trường sinh thái trong lành: Trạm y tế xã phụ trách chương trình tiêm chủng và cấp phát thuốc bảo hiểm y tế, bưu điện văn hóa xã cung ứng sách báo và dịch vụ bưu chính công ích thuận tiện.

👥QUY MÔ DÂN SỐ & MẬT ĐỘ CƯ DÂNCHI TIẾT DÂN SỐ XÃ BA TRẠI, THÀNH PHỐ HÀ NỘI
Mật độ: Cực cao

📊Phân tích quy mô & đặc thù không gian cư dân Xã Ba Trại

📐 DIỆN TÍCH TỰ NHIÊN
26,2 km²
👥 QUY MÔ DÂN SỐ
23.500 người
📈 MẬT ĐỘ BÌNH QUÂN
897 người/km²

Theo dữ liệu thống kê hành chính mới nhất phục vụ quy hoạch giai đoạn mới, Xã Ba Trại ghi nhận quy mô dân số chính thức đạt 23.500 người, sinh sống trên tổng diện tích tự nhiên khoảng 26,2 km². Chỉ số mật độ dân cư trung bình đạt mức 897 người/km² — phân loại đặc thù: Cực cao.

Mật độ cư dân đạt mức 897 người/km² thể hiện sự phân bổ không gian sống cân bằng, hài hòa giữa diện tích công trình nhà ở, hạ tầng cây xanh và mạng lưới giao thông liên vùng.

Đối soát theo tiêu chuẩn đơn vị hành chính của Ủy ban Thường vụ Quốc hội, Xã Ba Trại đạt 294% chỉ tiêu quy mô dân số và 87% định mức diện tích tự nhiên.

🚀ĐỊNH HƯỚNG PHÁT TRIỂN XÃ BA TRẠICẤP PHƯỜNG/XÃ · TẦM NHÌN CHIẾN LƯỢC 2026 - 2030
ĐỐI SOÁT NQ 112/2025/UBTVQH15
📋 MỐC CHIẾN LƯỢC CẢI CÁCH

Việc thành lập và sắp xếp đơn vị mới từ ngày 01/07/2025 không chỉ là bước ngoặt chiến lược nhằm tối ưu hóa bộ máy quản lý, mà còn bảo đảm các thủ tục hành chính và dịch vụ công của cộng đồng cư dân luôn diễn ra nhanh chóng, thuận tiện và hiện đại nhất.

🚀 TỔNG KẾT ĐỊNH HƯỚNG

Kế thừa trọn vẹn tinh hoa văn hóa và nội lực kinh tế từ Khu vực Thành phố Hà Nội trước đây, Xã Ba Trại đang được định vị trở thành hạt nhân phát triển bền vững của Thành phố Hà Nội.

XEM BẢN ĐỒ HÀNH CHÍNH 2026 ↗
MỨC ĐẠT CHUẨN NGHỊ QUYẾT 112✓ Đạt Chuẩn Quy Hoạch
Diện tích tự nhiên: 26.2 km²87% Định mức
Mức chuẩn tối thiểu theo phân loại đơn vị
Quy mô dân số: 23.500 người294% Định mức
Mức chuẩn tối thiểu theo phân loại đơn vị
🌐CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ XÃ BA TRẠI - DỮ LIỆU HÀNH CHÍNH CHÍNH THỐNG

Vai trò cổng thông tin địa phương

Cổng thông tin điện tử Xã Ba Trại đóng vai trò cầu nối kỹ thuật số trực tiếp giữa chính quyền và người dân, giúp cư dân tiếp cận nhanh chóng các chủ trương và thủ tục hành chính sau sáp nhập.

📄 Dịch Vụ CôngHỗ trợ nộp hồ sơ, tiếp nhận kết quả trực tuyến.
📢 Chỉ Đạo Điều HànhThông tin chính sách, bản đồ quy hoạch mới.
TRANG THÔNG TIN ĐỊA PHƯƠNG
Cổng Dịch Vụ Công Quốc Gia
Hành chính công 2026

Hướng Dẫn 4 Thủ Tục Hành Chính Sau Sáp Nhập

🆔 Cập nhật CCCD & VNeIDTự động đồng bộ trên hệ thống quốc gia; không bắt buộc đổi thẻ vật lý nếu còn hạn.
🏠 Giấy Tờ Nhà Đất (Sổ Đỏ)Giấy chứng nhận mang tên đơn vị cũ giữ nguyên giá trị pháp lý, cập nhật khi có giao dịch.
🚗 Đăng Ký Xe & Biển SốGiữ nguyên biển số định danh (29, 30, 31, 32, 33, 40). Xe đăng ký mới cấp theo phân bổ 2026.
📑 Hộ Tịch & Khai SinhThực hiện qua Cổng Dịch Vụ Công Quốc Gia hoặc nộp hồ sơ tại Bộ phận Một cửa UBND Xã Ba Trại.