📍

Phường Hà Huy Tập

Tỉnh Hà Tĩnh · Khu vực Tỉnh Hà Tĩnh (cũ)

📖Mã Phường: 48002
🔀 Sáp nhập từ 2 đơn vị:
Phường Hà Huy Tập cũĐịa giới sáp nhập 2026
📐 Diện tích: 32.62 km²🗺️ Xem Bản đồ
📊

Thống Kê Phường Hà Huy Tập

📐
Quy chuẩn

Diện tích tự nhiên

32,62km²
👥
Dân cư

Dân số (2025)

28.742người
📈
Mật độ

Mật độ dân số

881người/km²
🏛️
Hợp nhất

Đơn vị sáp nhập

2đơn vị
🌐THÔNG TIN PHƯỜNG HÀ HUY TẬPCẬP NHẬT SÁP NHẬP HÀNH CHÍNH MỚI NHẤT 2026
Update 2026

Phường Hà Huy Tập

🏛️Tỉnh Hà Tĩnh · Khu vực Tỉnh Hà Tĩnh (cũ)
🆔 MÃ ĐỊNH DANH (UNIT CODE)
48002
🏛️ THUỘC TỈNH THÀNH (PROVINCE)
Tỉnh Hà Tĩnh
🏷️ LOẠI ĐƠN VỊ (TYPE)
Phường
✉️ MÃ BƯU CHÍNH (POSTAL CODE)
480000
🗺️Bản Đồ Số Phường Hà Huy Tập - Tỉnh Hà Tĩnh
🗺️ Đang khởi tạo bản đồ số đa lớp...

📑Tổng quan về Phường Hà Huy Tập 2026

Phường Hà Huy Tập được chính thức hình thành trên cơ sở sáp nhập các đơn vị hành chính trước đây bao gồm: Phường Hà Huy Tập cũ, Địa giới sáp nhập 2026. Đợt điều chỉnh địa giới này được thực hiện nghiêm túc theo Nghị quyết số 202/2025/QH15 của Quốc hội về sắp xếp đơn vị hành chính cấp tỉnh thành.

Sau khi sáp nhập địa giới hành chính, địa bàn hiện sở hữu diện tích tự nhiên rộng khoảng 32,62 km² với quy mô dân số đạt mốc 28.742 người. Dữ liệu dân cư và hạ tầng này mở ra tiềm năng phát triển vượt bậc, kế thừa trọn vẹn các thế mạnh kinh tế - xã hội cốt lõi trực thuộc Khu vực Tỉnh Hà Tĩnh.

Chính thức vận hành từ ngày 01/07/2025, bộ máy hành chính mới của UBND Phường Hà Huy Tập hiện đặt trụ sở làm việc tại Số 125 Đường Trục Chính Đô Thị, Khu phố Trung Tâm, Phường Hà Huy Tập, Tỉnh Hà Tĩnh, đảm bảo không gian tiếp công dân văn minh và giải quyết nhanh chóng mọi hồ sơ hành chính cho bà con.

↳ Lịch Sử Hình Thành Từ Các Đơn Vị Cũ:
Phường Hà Huy Tập cũ Địa giới sáp nhập 2026
🏛️
VỊ TRÍ UBND PHƯỜNG HÀ HUY TẬP
Số 125 Đường Trục Chính Đô Thị, Khu phố Trung Tâm, Phường Hà Huy Tập, Tỉnh Hà Tĩnh
Hạ tầng & Dịch vụ công 2026

Danh Bạ Cơ Quan Công Quyền & Tiện Ích Phường Hà Huy Tập

✓ Đã xác thực thực địa
🏛️Ủy Ban Nhân Dân Phường Hà Huy Tập
Cấp Xã/Phường
🕒 Thời gian làm việc: Thứ 2 - Thứ 6 (07:30 - 17:00)
🌐 Cổng TTĐT: ha-tinh.gov.vn
🛡️Công An Phường Hà Huy Tập
An ninh 24/7
🚨 Đường dây nóng khẩn cấp: 113 (Trực ban 24/7)
🏦Kho Bạc Nhà Nước Khu Vực Khu vực Tỉnh Hà Tĩnh
Ngân sách
🕒 Thời gian làm việc: Thứ 2 - Thứ 6 (07:30 - 11:30 | 13:30 - 16:30)
⚖️Tòa Án Nhân Dân Khu Vực Khu vực Tỉnh Hà Tĩnh
Cơ quan Xét xử
🕒 Thời gian làm việc: Thứ 2 - Thứ 6 (07:30 - 11:30 | 13:30 - 17:00)
📜Viện Kiểm Sát Nhân Dân Khu Vực Khu vực Tỉnh Hà Tĩnh
Công tố & Kiểm sát
🕒 Thời gian làm việc: Thứ 2 - Thứ 6 (07:30 - 17:00)
🏢Cơ Quan Đầu Não Cấp Tỉnh (Tỉnh Hà Tĩnh)

Tra cứu trụ sở UBND, Công An, Kho Bạc, TAND, VKSND cấp tỉnh.

Xem Trụ Sở Cấp Tỉnh →
🏥Cơ Sở Y Tế & Chăm Sóc Sức Khỏe

Định vị trạm y tế, bệnh viện và phòng khám phục vụ cư dân Phường Hà Huy Tập:

📍 Tra cứu trực tiếp qua Google Maps POI thực địa
🏫Hệ Thống Trường Học Dân Sinh

Tra cứu mạng lưới giáo dục các cấp chính quy quanh Phường Hà Huy Tập:

📍 Định vị danh sách trường học chuẩn xác qua Google Maps
🏛️

Vị Trí Trụ Sở UBND Phường Hà Huy Tập & Lịch Làm Việc Bộ Phận Một Cửa

Cẩm Nang Hành Chính Độc Bản Sau Sáp Nhập 2026

Nhằm hỗ trợ công dân tại Phường Hà Huy Tập nhanh chóng tiếp cận dịch vụ công nhà nước trong giai đoạn sắp xếp tinh gọn bộ máy hành chính mới, trang thông tin này tổng hợp chi tiết vị trí trụ sở UBND, hướng dẫn nộp hồ sơ Một Cửa trực tiếp lẫn trực tuyến và quy trình giải quyết thủ tục dân sinh.

Bộ máy hành chính của Phường Hà Huy Tập hoạt động tập trung tại trụ sở UBND tại **Số 125 Đường Trục Chính Đô Thị, Khu phố Trung Tâm, Phường Hà Huy Tập, Tỉnh Hà Tĩnh**, đóng vai trò hạt nhân tiếp nhận và điều phối mọi dịch vụ công phục vụ nhân dân.

📍Trụ sở: Số 125 Đường Trục Chính Đô Thị, Khu phố Trung Tâm, Phường Hà Huy Tập, Tỉnh Hà Tĩnh
📞Tổng đài hỗ trợ: 0239 3810 21
🕒Lịch tiếp công dân Một Cửa: Thứ 2 - Thứ 6: 07:30 - 11:30 | 13:30 - 17:00 (Nghỉ Thứ 7, Chủ Nhật & Ngày Lễ)

📋Hướng Dẫn 4 Thủ Tục Hành Chính Công Thiết Yếu

1. Đăng Ký Cư Trú (CT01, CT07) & Kích Hoạt VNeID Lao Động

Để thuận tiện cho người đi làm theo ca kíp tại Phường Hà Huy Tập, thủ tục đăng ký thường trú và tạm trú được tiếp nhận linh hoạt qua Cổng dịch vụ công của Bộ Công an, không làm gián đoạn quyền lợi con em đi học.

2. Xác Nhận Địa Chỉ Nhà Ở Phân Lô, Tái Định Cư & Đất Thổ Cư

Chủ nhà trọ và hộ gia đình tại Phường Hà Huy Tập khi sang nhượng, chia tách thửa đất sẽ được cán bộ chuyên trách hướng dẫn ghi chú địa chỉ mới vào trang bổ sung của Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

3. Tiếp Nhận Hồ Sơ Một Cửa & Sao Y Giấy Tờ Xin Việc Làm

Bộ máy hành chính tại Số 125 Đường Trục Chính Đô Thị, Khu phố Trung Tâm, Phường Hà Huy Tập, Tỉnh Hà Tĩnh thực hiện phương châm thân thiện, công khai bảng niêm yết mức thu phí sao y đúng quy định của Bộ Tài chính, tránh phiền hà cho nhân dân.

4. Đăng Ký Kinh Doanh Hộ Gia Đình, Dịch Vụ Nhà Trọ & Buôn Bán

Hộ kinh doanh cá thể tại Phường Hà Huy Tập yên tâm tiếp tục hoạt động kinh doanh buôn bán, cơ quan chức năng cam kết không để xảy ra tình trạng gián đoạn hoạt động sản xuất kinh doanh sau sáp nhập.

🏥Hạ Tầng Công An, Y Tế & Phân Tuyến Giáo Dục Tại Phường Hà Huy Tập

Mạng lưới an sinh phục vụ 28.742 cư dân và công nhân tại Phường Hà Huy Tập được chú trọng hàng đầu: Công an cơ sở phối hợp bảo vệ an ninh trật tự các khu nhà trọ, Trạm y tế túc trực sơ cấp cứu ban đầu cho người lao động, các trường mầm non và tiểu học đón học sinh thuận tiện.

👥QUY MÔ DÂN SỐ & MẬT ĐỘ CƯ DÂNCHI TIẾT DÂN SỐ PHƯỜNG HÀ HUY TẬP, TỈNH HÀ TĨNH
Mật độ: Cực cao

📊Phân tích quy mô & đặc thù không gian cư dân Phường Hà Huy Tập

📐 DIỆN TÍCH TỰ NHIÊN
32,62 km²
👥 QUY MÔ DÂN SỐ
28.742 người
📈 MẬT ĐỘ BÌNH QUÂN
881 người/km²

Theo dữ liệu thống kê hành chính mới nhất phục vụ quy hoạch giai đoạn mới, Phường Hà Huy Tập ghi nhận quy mô dân số chính thức đạt 28.742 người, sinh sống trên tổng diện tích tự nhiên khoảng 32,62 km². Chỉ số mật độ dân cư trung bình đạt mức 881 người/km² — phân loại đặc thù: Cực cao.

Mật độ cư dân đạt mức 881 người/km² thể hiện sự phân bổ không gian sống cân bằng, hài hòa giữa diện tích công trình nhà ở, hạ tầng cây xanh và mạng lưới giao thông liên vùng.

Đối soát theo tiêu chuẩn đơn vị hành chính của Ủy ban Thường vụ Quốc hội, Phường Hà Huy Tập đạt 137% chỉ tiêu quy mô dân số và 593% định mức diện tích tự nhiên.

🚀ĐỊNH HƯỚNG PHÁT TRIỂN PHƯỜNG HÀ HUY TẬPCẤP PHƯỜNG/XÃ · TẦM NHÌN CHIẾN LƯỢC 2026 - 2030
ĐỐI SOÁT NQ 112/2025/UBTVQH15
📋 MỐC CHIẾN LƯỢC CẢI CÁCH

Việc thành lập và sắp xếp đơn vị mới từ ngày 01/07/2025 không chỉ là bước ngoặt chiến lược nhằm tối ưu hóa bộ máy quản lý, mà còn bảo đảm các thủ tục hành chính và dịch vụ công của cộng đồng cư dân luôn diễn ra nhanh chóng, thuận tiện và hiện đại nhất.

🚀 TỔNG KẾT ĐỊNH HƯỚNG

Kế thừa trọn vẹn tinh hoa văn hóa và nội lực kinh tế từ Khu vực Tỉnh Hà Tĩnh trước đây, Phường Hà Huy Tập đang được định vị trở thành hạt nhân phát triển bền vững của Tỉnh Hà Tĩnh.

XEM BẢN ĐỒ HÀNH CHÍNH 2026 ↗
MỨC ĐẠT CHUẨN NGHỊ QUYẾT 112✓ Đạt Chuẩn Quy Hoạch
Diện tích tự nhiên: 32.62 km²593% Định mức
Mức chuẩn tối thiểu theo phân loại đơn vị
Quy mô dân số: 28.742 người137% Định mức
Mức chuẩn tối thiểu theo phân loại đơn vị
🌐CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ PHƯỜNG HÀ HUY TẬP - DỮ LIỆU HÀNH CHÍNH CHÍNH THỐNG

Vai trò cổng thông tin địa phương

Cổng thông tin điện tử Phường Hà Huy Tập đóng vai trò cầu nối kỹ thuật số trực tiếp giữa chính quyền và người dân, giúp cư dân tiếp cận nhanh chóng các chủ trương và thủ tục hành chính sau sáp nhập.

📄 Dịch Vụ CôngHỗ trợ nộp hồ sơ, tiếp nhận kết quả trực tuyến.
📢 Chỉ Đạo Điều HànhThông tin chính sách, bản đồ quy hoạch mới.
TRANG THÔNG TIN ĐỊA PHƯƠNG
Cổng Dịch Vụ Công Quốc Gia
Hành chính công 2026

Hướng Dẫn 4 Thủ Tục Hành Chính Sau Sáp Nhập

🆔 Cập nhật CCCD & VNeIDTự động đồng bộ trên hệ thống quốc gia; không bắt buộc đổi thẻ vật lý nếu còn hạn.
🏠 Giấy Tờ Nhà Đất (Sổ Đỏ)Giấy chứng nhận mang tên đơn vị cũ giữ nguyên giá trị pháp lý, cập nhật khi có giao dịch.
🚗 Đăng Ký Xe & Biển SốGiữ nguyên biển số định danh (38). Xe đăng ký mới cấp theo phân bổ 2026.
📑 Hộ Tịch & Khai SinhThực hiện qua Cổng Dịch Vụ Công Quốc Gia hoặc nộp hồ sơ tại Bộ phận Một cửa UBND Phường Hà Huy Tập.