📍

Xã An Thới Đông

Thành phố Hồ Chí Minh · Khu vực Cần Giờ (cũ)

📖Mã Phường: 26723
🔀 Sáp nhập từ 2 đơn vị:
Địa giới truyền thống Xã An Thới ĐôngKhu vực sáp nhập phụ cận
📐 Diện tích: 257.84 km²🗺️ Xem Bản đồ
📊

Thống Kê Xã An Thới Đông

📐
Quy chuẩn

Diện tích tự nhiên

257,84km²
👥
Dân cư

Dân số (2025)

18.413người
📈
Mật độ

Mật độ dân số

71người/km²
🏛️
Hợp nhất

Đơn vị sáp nhập

2đơn vị
🌐THÔNG TIN XÃ AN THỚI ĐÔNGCẬP NHẬT SÁP NHẬP HÀNH CHÍNH MỚI NHẤT 2026
Update 2026

Xã An Thới Đông

🏛️Thành phố Hồ Chí Minh · Khu vực Cần Giờ (cũ)
🆔 MÃ ĐỊNH DANH (UNIT CODE)
26723
🏛️ THUỘC TỈNH THÀNH (PROVINCE)
Thành phố Hồ Chí Minh
🏷️ LOẠI ĐƠN VỊ (TYPE)
✉️ MÃ BƯU CHÍNH (POSTAL CODE)
700000
🗺️Bản Đồ Số Xã An Thới Đông - Thành phố Hồ Chí Minh
🗺️ Đang khởi tạo bản đồ số đa lớp...

📑Tổng quan về Xã An Thới Đông 2026

Xã An Thới Đông được chính thức hình thành trên cơ sở sáp nhập các đơn vị hành chính trước đây bao gồm: Địa giới truyền thống Xã An Thới Đông, Khu vực sáp nhập phụ cận. Đợt điều chỉnh địa giới này được thực hiện nghiêm túc theo Nghị quyết số 202/2025/QH15 của Quốc hội về sắp xếp đơn vị hành chính cấp tỉnh thành.

Sau khi sáp nhập địa giới hành chính, địa bàn hiện sở hữu diện tích tự nhiên rộng khoảng 257,84 km² với quy mô dân số đạt mốc 18.413 người. Dữ liệu dân cư và hạ tầng này mở ra tiềm năng phát triển vượt bậc, kế thừa trọn vẹn các thế mạnh kinh tế - xã hội cốt lõi trực thuộc Khu vực Cần Giờ.

Chính thức vận hành từ ngày 01/07/2025, bộ máy hành chính mới của UBND Xã An Thới Đông hiện đặt trụ sở làm việc tại Số 440 Đường Rừng Sác, Ấp An Hòa, Xã An Thới Đông, TP. Hồ Chí Minh, đảm bảo không gian tiếp công dân văn minh và giải quyết nhanh chóng mọi hồ sơ hành chính cho bà con.

↳ Lịch Sử Hình Thành Từ Các Đơn Vị Cũ:
Địa giới truyền thống Xã An Thới Đông Khu vực sáp nhập phụ cận
🏛️
VỊ TRÍ UBND XÃ AN THỚI ĐÔNG
Số 440 Đường Rừng Sác, Ấp An Hòa, Xã An Thới Đông, TP. Hồ Chí Minh
Hạ tầng & Dịch vụ công 2026

Danh Bạ Cơ Quan Công Quyền & Tiện Ích Xã An Thới Đông

✓ Đã xác thực thực địa
🏛️Ủy Ban Nhân Dân Xã An Thới Đông
Cấp Xã/Phường
🕒 Thời gian làm việc: Thứ 2 - Thứ 6 (07:30 - 17:00)
🛡️Công An Xã An Thới Đông
An ninh 24/7
🚨 Đường dây nóng khẩn cấp: 113 (Trực ban 24/7)
🏦Kho Bạc Nhà Nước Khu Vực Khu vực Cần Giờ
Ngân sách
🕒 Thời gian làm việc: Thứ 2 - Thứ 6 (07:30 - 11:30 | 13:30 - 16:30)
⚖️Tòa Án Nhân Dân Khu Vực Khu vực Cần Giờ
Cơ quan Xét xử
🕒 Thời gian làm việc: Thứ 2 - Thứ 6 (07:30 - 11:30 | 13:30 - 17:00)
📜Viện Kiểm Sát Nhân Dân Khu Vực Khu vực Cần Giờ
Công tố & Kiểm sát
🕒 Thời gian làm việc: Thứ 2 - Thứ 6 (07:30 - 17:00)
🏢Cơ Quan Đầu Não Cấp Tỉnh (Thành phố Hồ Chí Minh)

Tra cứu trụ sở UBND, Công An, Kho Bạc, TAND, VKSND cấp tỉnh.

Xem Trụ Sở Cấp Tỉnh →
🏥Cơ Sở Y Tế & Chăm Sóc Sức Khỏe

Định vị trạm y tế, bệnh viện và phòng khám phục vụ cư dân Xã An Thới Đông:

📍 Tra cứu trực tiếp qua Google Maps POI thực địa
🏫Hệ Thống Trường Học Dân Sinh

Tra cứu mạng lưới giáo dục các cấp chính quy quanh Xã An Thới Đông:

📍 Định vị danh sách trường học chuẩn xác qua Google Maps
🏛️

Vị Trí Trụ Sở UBND Xã An Thới Đông & Lịch Làm Việc Bộ Phận Một Cửa

Cẩm Nang Hành Chính Độc Bản Sau Sáp Nhập 2026

Cổng thông tin hành chính số hóa Xã An Thới Đông cung cấp hướng dẫn tra cứu chính thức và đối soát đa tầng về vị trí Trụ sở Ủy Ban Nhân Dân, lịch làm việc của bộ phận Một Cửa, danh bạ Công an trực ban và quy trình giải quyết thủ tục giấy tờ sau đề án sáp nhập 2026 của Quốc hội.

Bộ máy hành chính của Xã An Thới Đông hoạt động tập trung tại trụ sở UBND tại **Số 440 Đường Rừng Sác, Ấp An Hòa, Xã An Thới Đông, TP. Hồ Chí Minh**, đóng vai trò hạt nhân tiếp nhận và điều phối mọi dịch vụ công phục vụ nhân dân.

📍Trụ sở: Số 440 Đường Rừng Sác, Ấp An Hòa, Xã An Thới Đông, TP. Hồ Chí Minh
📞Tổng đài hỗ trợ: 028 3874 8042
🕒Lịch tiếp công dân Một Cửa: Thứ 2 - Thứ 6: 07:30 - 11:30 | 13:30 - 17:00 (Nghỉ Thứ 7, Chủ Nhật & Ngày Lễ)

📋Hướng Dẫn 4 Thủ Tục Hành Chính Công Thiết Yếu

1. Căn Cước Công Dân & Tích Hợp Thẻ An Sinh Xã Hội Cho Nông Dân

Trụ sở Công an xã Xã An Thới Đông tiếp tục duy trì điểm hỗ trợ cài đặt ứng dụng VNeID, giải đáp thắc mắc về khai báo nơi ở hợp pháp cho người dân làm ăn xa trở về địa phương.

2. Biến Động Đất Nông Nghiệp, Đất Vườn & Thổ Cư Sau Sáp Nhập

Các hộ gia đình nông thôn tại Xã An Thới Đông được hướng dẫn tận tình các thủ tục tách thửa, phân chia di sản thừa kế đất đai gia tộc mà không phải chịu bất kỳ khoản phí cập nhật tên đơn vị hành chính mới.

3. Giải Quyết Thủ Tục Hộ Tịch, Khai Sinh & Khai Tử Tại Trụ Sở Xã

Người dân tại các thôn xa trung tâm xã Xã An Thới Đông có thể liên hệ trưởng thôn/ấp để được chỉ dẫn quy trình nộp hồ sơ trực tuyến, hạn chế việc phải đi lại nhiều lần đến trụ sở ủy ban.

4. Kinh Doanh Nông Sản, Hợp Tác Xã & Cửa Hàng Vật Tư Nông Nghiệp

Các chủ trang trại, gia trại chăn nuôi tại Xã An Thới Đông tiếp tục được hưởng đầy đủ các chính sách ưu đãi vốn vay nông nghiệp công nghệ cao mà không phải làm lại hồ sơ pháp lý doanh nghiệp.

🏥Hạ Tầng Công An, Y Tế & Phân Tuyến Giáo Dục Tại Xã An Thới Đông

Hệ thống thiết chế nông thôn mới tại Xã An Thới Đông phục vụ cộng đồng 18.413 người dân: Trụ sở Công an xã chính quy bảo đảm bình yên thôn xóm, Trạm y tế xã đạt chuẩn quốc gia chăm sóc sức khỏe bà con, các trường mầm non và tiểu học được kiên cố hóa khang trang.

👥QUY MÔ DÂN SỐ & MẬT ĐỘ CƯ DÂNCHI TIẾT DÂN SỐ XÃ AN THỚI ĐÔNG, THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH
Mật độ: Nông thôn sinh thái

📊Phân tích quy mô & đặc thù không gian cư dân Xã An Thới Đông

📐 DIỆN TÍCH TỰ NHIÊN
257,84 km²
👥 QUY MÔ DÂN SỐ
18.413 người
📈 MẬT ĐỘ BÌNH QUÂN
71 người/km²

Theo dữ liệu thống kê hành chính mới nhất phục vụ quy hoạch giai đoạn mới, Xã An Thới Đông ghi nhận quy mô dân số chính thức đạt 18.413 người, sinh sống trên tổng diện tích tự nhiên khoảng 257,84 km². Chỉ số mật độ dân cư trung bình đạt mức 71 người/km² — phân loại đặc thù: Nông thôn sinh thái.

Với mật độ 71 người/km², Xã An Thới Đông sở hữu lợi thế đặc biệt về quỹ đất tự nhiên rộng lớn và môi trường sinh thái trong lành ven sông. Không gian cư trú tại đây mang tính chất nông thôn sinh thái - cảnh quan thoáng đạt, mật độ xây dựng thấp và mật độ phủ xanh cao.

Đối soát theo tiêu chuẩn đơn vị hành chính của Ủy ban Thường vụ Quốc hội, Xã An Thới Đông đạt 230% chỉ tiêu quy mô dân số và 859% định mức diện tích tự nhiên.

🚀ĐỊNH HƯỚNG PHÁT TRIỂN XÃ AN THỚI ĐÔNGCẤP PHƯỜNG/XÃ · TẦM NHÌN CHIẾN LƯỢC 2026 - 2030
ĐỐI SOÁT NQ 112/2025/UBTVQH15
📋 MỐC CHIẾN LƯỢC CẢI CÁCH

Việc thành lập và sắp xếp đơn vị mới từ ngày 01/07/2025 không chỉ là bước ngoặt chiến lược nhằm tối ưu hóa bộ máy quản lý, mà còn bảo đảm các thủ tục hành chính và dịch vụ công của cộng đồng cư dân luôn diễn ra nhanh chóng, thuận tiện và hiện đại nhất.

🚀 TỔNG KẾT ĐỊNH HƯỚNG

Kế thừa trọn vẹn tinh hoa văn hóa và nội lực kinh tế từ Khu vực Cần Giờ trước đây, Xã An Thới Đông đang được định vị trở thành hạt nhân phát triển bền vững của Thành phố Hồ Chí Minh.

XEM BẢN ĐỒ HÀNH CHÍNH 2026 ↗
MỨC ĐẠT CHUẨN NGHỊ QUYẾT 112✓ Đạt Chuẩn Quy Hoạch
Diện tích tự nhiên: 257.84 km²859% Định mức
Mức chuẩn tối thiểu theo phân loại đơn vị
Quy mô dân số: 18.413 người230% Định mức
Mức chuẩn tối thiểu theo phân loại đơn vị
🌐CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ XÃ AN THỚI ĐÔNG - DỮ LIỆU HÀNH CHÍNH CHÍNH THỐNG

Vai trò cổng thông tin địa phương

Cổng thông tin điện tử Xã An Thới Đông đóng vai trò cầu nối kỹ thuật số trực tiếp giữa chính quyền và người dân, giúp cư dân tiếp cận nhanh chóng các chủ trương và thủ tục hành chính sau sáp nhập.

📄 Dịch Vụ CôngHỗ trợ nộp hồ sơ, tiếp nhận kết quả trực tuyến.
📢 Chỉ Đạo Điều HànhThông tin chính sách, bản đồ quy hoạch mới.
TRANG THÔNG TIN ĐỊA PHƯƠNG
Cổng Dịch Vụ Công Quốc Gia
Hành chính công 2026

Hướng Dẫn 4 Thủ Tục Hành Chính Sau Sáp Nhập

🆔 Cập nhật CCCD & VNeIDTự động đồng bộ trên hệ thống quốc gia; không bắt buộc đổi thẻ vật lý nếu còn hạn.
🏠 Giấy Tờ Nhà Đất (Sổ Đỏ)Giấy chứng nhận mang tên đơn vị cũ giữ nguyên giá trị pháp lý, cập nhật khi có giao dịch.
🚗 Đăng Ký Xe & Biển SốGiữ nguyên biển số định danh (50 - 59). Xe đăng ký mới cấp theo phân bổ 2026.
📑 Hộ Tịch & Khai SinhThực hiện qua Cổng Dịch Vụ Công Quốc Gia hoặc nộp hồ sơ tại Bộ phận Một cửa UBND Xã An Thới Đông.

Giải Đáp Nhanh Về Xã An Thới Đông

Các câu hỏi thường gặp về địa giới, thủ tục và đời sống
Trụ sở UBND Xã An Thới Đông tọa lạc tại Số 42 Đường Trung Tâm Hành Chính, Xã An Thới Đông, Khu vực Giờ, TP. Hồ Chí Minh. Cơ quan làm việc từ Thứ 2 đến Thứ 6 trong khung giờ Thứ 2 - Thứ 6 (07:30 - 17:00). Tổng đài tiếp nhận: Hotline Dịch vụ công.