📍

Xã Sơn Thủy

Tỉnh Thanh Hóa · Khu vực Tỉnh Thanh Hóa (cũ)

📖Mã Phường: 44101
🔀 Sáp nhập từ 2 đơn vị:
Xã Sơn Thủy cũĐịa giới sáp nhập 2026
📐 Diện tích: 131.58 km²🗺️ Xem Bản đồ
📊

Thống Kê Xã Sơn Thủy

📐
Quy chuẩn

Diện tích tự nhiên

131,58km²
👥
Dân cư

Dân số (2025)

4.053người
📈
Mật độ

Mật độ dân số

31người/km²
🏛️
Hợp nhất

Đơn vị sáp nhập

2đơn vị
🌐THÔNG TIN XÃ SƠN THỦYCẬP NHẬT SÁP NHẬP HÀNH CHÍNH MỚI NHẤT 2026
Update 2026

Xã Sơn Thủy

🏛️Tỉnh Thanh Hóa · Khu vực Tỉnh Thanh Hóa (cũ)
🆔 MÃ ĐỊNH DANH (UNIT CODE)
44101
🏛️ THUỘC TỈNH THÀNH (PROVINCE)
Tỉnh Thanh Hóa
🏷️ LOẠI ĐƠN VỊ (TYPE)
✉️ MÃ BƯU CHÍNH (POSTAL CODE)
440000
📍 TRỤ SỞ HÀNH CHÍNH MỚI (ADMIN CENTER)
Thôn Xã Sơn Thủy, Xã Sơn Thủy, Tỉnh Thanh Hóa
🗺️Bản Đồ Số Xã Sơn Thủy - Tỉnh Thanh Hóa
🗺️ Đang khởi tạo bản đồ số đa lớp...

📑Tổng quan về Xã Sơn Thủy 2026

Xã Sơn Thủy được chính thức hình thành trên cơ sở sáp nhập các đơn vị hành chính trước đây bao gồm: Xã Sơn Thủy cũ, Địa giới sáp nhập 2026. Đợt điều chỉnh địa giới này được thực hiện nghiêm túc theo Nghị quyết số 202/2025/QH15 của Quốc hội về sắp xếp đơn vị hành chính cấp tỉnh thành.

Sau khi sáp nhập địa giới hành chính, địa bàn hiện sở hữu diện tích tự nhiên rộng khoảng 131,58 km² với quy mô dân số đạt mốc 4.053 người. Dữ liệu dân cư và hạ tầng này mở ra tiềm năng phát triển vượt bậc, kế thừa trọn vẹn các thế mạnh kinh tế - xã hội cốt lõi trực thuộc Khu vực Tỉnh Thanh Hóa.

Chính thức vận hành từ ngày 01/07/2025, bộ máy hành chính mới của UBND Xã Sơn Thủy hiện đặt trụ sở làm việc tại Thôn Xã Sơn Thủy, Xã Sơn Thủy, Tỉnh Thanh Hóa, đảm bảo không gian tiếp công dân văn minh và giải quyết nhanh chóng mọi hồ sơ hành chính cho bà con.

↳ Lịch Sử Hình Thành Từ Các Đơn Vị Cũ:
Xã Sơn Thủy cũ Địa giới sáp nhập 2026
🏛️
VỊ TRÍ UBND XÃ SƠN THỦY
Thôn Xã Sơn Thủy, Xã Sơn Thủy, Tỉnh Thanh Hóa
Hạ tầng & Dịch vụ công 2026

Danh Bạ Cơ Quan Công Quyền & Tiện Ích Xã Sơn Thủy

✓ Đã xác thực thực địa
🏛️Ủy Ban Nhân Dân Xã Sơn Thủy
Cấp Xã/Phường
🕒 Thời gian làm việc: Thứ 2 - Thứ 6 (07:30 - 17:00)
🌐 Cổng TTĐT: thanh-hoa.gov.vn
🛡️Công An Xã Sơn Thủy
An ninh 24/7
🚨 Đường dây nóng khẩn cấp: 113 (Trực ban 24/7)
🏦Kho Bạc Nhà Nước Khu Vực Khu vực Tỉnh Thanh Hóa
Ngân sách
🕒 Thời gian làm việc: Thứ 2 - Thứ 6 (07:30 - 11:30 | 13:30 - 16:30)
⚖️Tòa Án Nhân Dân Khu Vực Khu vực Tỉnh Thanh Hóa
Cơ quan Xét xử
🕒 Thời gian làm việc: Thứ 2 - Thứ 6 (07:30 - 11:30 | 13:30 - 17:00)
📜Viện Kiểm Sát Nhân Dân Khu Vực Khu vực Tỉnh Thanh Hóa
Công tố & Kiểm sát
🕒 Thời gian làm việc: Thứ 2 - Thứ 6 (07:30 - 17:00)
🏢Cơ Quan Đầu Não Cấp Tỉnh (Tỉnh Thanh Hóa)

Tra cứu trụ sở UBND, Công An, Kho Bạc, TAND, VKSND cấp tỉnh.

Xem Trụ Sở Cấp Tỉnh →
🏥Cơ Sở Y Tế & Chăm Sóc Sức Khỏe

Định vị trạm y tế, bệnh viện và phòng khám phục vụ cư dân Xã Sơn Thủy:

📍 Tra cứu trực tiếp qua Google Maps POI thực địa
🏫Hệ Thống Trường Học Dân Sinh

Tra cứu mạng lưới giáo dục các cấp chính quy quanh Xã Sơn Thủy:

📍 Định vị danh sách trường học chuẩn xác qua Google Maps
🏛️

Vị Trí Trụ Sở UBND Xã Sơn Thủy & Lịch Làm Việc Bộ Phận Một Cửa

Cẩm Nang Hành Chính Độc Bản Sau Sáp Nhập 2026

Nhằm hỗ trợ công dân tại Xã Sơn Thủy nhanh chóng tiếp cận dịch vụ công nhà nước trong giai đoạn sắp xếp tinh gọn bộ máy hành chính mới, trang thông tin này tổng hợp chi tiết vị trí trụ sở UBND, hướng dẫn nộp hồ sơ Một Cửa trực tiếp lẫn trực tuyến và quy trình giải quyết thủ tục dân sinh.

Trụ sở chính của UBND Xã Sơn Thủy được quy hoạch tại vị trí trung tâm huyết mạch ở địa chỉ **Thôn Xã Sơn Thủy, Xã Sơn Thủy, Tỉnh Thanh Hóa**, tạo điều kiện thuận lợi nhất cho người dân di chuyển đến giao dịch và giải quyết hồ sơ.

📍Trụ sở: Thôn Xã Sơn Thủy, Xã Sơn Thủy, Tỉnh Thanh Hóa
📞Tổng đài hỗ trợ: 0237 3820 11
🕒Lịch tiếp công dân Một Cửa: Thứ 2 - Thứ 6: 07:30 - 11:30 | 13:30 - 17:00 (Nghỉ Thứ 7, Chủ Nhật & Ngày Lễ)

📋Hướng Dẫn 4 Thủ Tục Hành Chính Công Thiết Yếu

1. Căn Cước Công Dân & Tích Hợp Thẻ An Sinh Xã Hội Cho Nông Dân

Tại xã Xã Sơn Thủy, thông tin địa giới hành chính mới sau sáp nhập (Xã Sơn Thủy cũ, Địa giới sáp nhập 2026) được cập nhật đồng bộ trong Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư. Người dân không phải tốn kém thời gian đi lại làm lại căn cước mới.

2. Biến Động Đất Nông Nghiệp, Đất Vườn & Thổ Cư Sau Sáp Nhập

Cán bộ địa chính - nông nghiệp xã Xã Sơn Thủy trực tiếp hỗ trợ bà con xác minh ranh giới thửa đất, cấp trích lục bản đồ địa chính phục vụ thủ tục cấp đổi giấy chứng nhận hoặc chuyển đổi cây trồng vật nuôi theo quy hoạch nông thôn mới.

3. Giải Quyết Thủ Tục Hộ Tịch, Khai Sinh & Khai Tử Tại Trụ Sở Xã

Ủy ban nhân dân xã Xã Sơn Thủy duy trì mô hình tiếp dân thân thiện, cán bộ Một Cửa hỗ trợ bà con viết đơn và nộp hồ sơ dịch vụ công điện tử, rút ngắn thời gian trả kết quả hộ tịch trong vòng 1 buổi làm việc.

4. Kinh Doanh Nông Sản, Hợp Tác Xã & Cửa Hàng Vật Tư Nông Nghiệp

Chính quyền xã Xã Sơn Thủy khuyến khích phát triển sản phẩm OCOP địa phương, hỗ trợ đăng ký nhãn hiệu hàng hóa gắn liền với địa danh mới phục vụ chuỗi tiêu thụ nông sản bền vững.

🏥Hạ Tầng Công An, Y Tế & Phân Tuyến Giáo Dục Tại Xã Sơn Thủy

Đời sống dân sinh tại Xã Sơn Thủy gắn liền với môi trường sinh thái trong lành: Trạm y tế xã phụ trách chương trình tiêm chủng và cấp phát thuốc bảo hiểm y tế, bưu điện văn hóa xã cung ứng sách báo và dịch vụ bưu chính công ích thuận tiện.

👥QUY MÔ DÂN SỐ & MẬT ĐỘ CƯ DÂNCHI TIẾT DÂN SỐ XÃ SƠN THỦY, TỈNH THANH HÓA
Mật độ: Cực cao

📊Phân tích quy mô & đặc thù không gian cư dân Xã Sơn Thủy

📐 DIỆN TÍCH TỰ NHIÊN
131,58 km²
👥 QUY MÔ DÂN SỐ
4.053 người
📈 MẬT ĐỘ BÌNH QUÂN
31 người/km²

Theo dữ liệu thống kê hành chính mới nhất phục vụ quy hoạch giai đoạn mới, Xã Sơn Thủy ghi nhận quy mô dân số chính thức đạt 4.053 người, sinh sống trên tổng diện tích tự nhiên khoảng 131,58 km². Chỉ số mật độ dân cư trung bình đạt mức 31 người/km² — phân loại đặc thù: Cực cao.

Với mật độ 31 người/km², Xã Sơn Thủy sở hữu lợi thế đặc biệt về quỹ đất tự nhiên rộng lớn và môi trường sinh thái trong lành ven sông. Không gian cư trú tại đây mang tính chất nông thôn sinh thái - cảnh quan thoáng đạt, mật độ xây dựng thấp và mật độ phủ xanh cao.

Đối soát theo tiêu chuẩn đơn vị hành chính của Ủy ban Thường vụ Quốc hội, Xã Sơn Thủy đạt 51% chỉ tiêu quy mô dân số và 439% định mức diện tích tự nhiên.

🚀ĐỊNH HƯỚNG PHÁT TRIỂN XÃ SƠN THỦYCẤP PHƯỜNG/XÃ · TẦM NHÌN CHIẾN LƯỢC 2026 - 2030
ĐỐI SOÁT NQ 112/2025/UBTVQH15
📋 MỐC CHIẾN LƯỢC CẢI CÁCH

Việc thành lập và sắp xếp đơn vị mới từ ngày 01/07/2025 không chỉ là bước ngoặt chiến lược nhằm tối ưu hóa bộ máy quản lý, mà còn bảo đảm các thủ tục hành chính và dịch vụ công của cộng đồng cư dân luôn diễn ra nhanh chóng, thuận tiện và hiện đại nhất.

🚀 TỔNG KẾT ĐỊNH HƯỚNG

Kế thừa trọn vẹn tinh hoa văn hóa và nội lực kinh tế từ Khu vực Tỉnh Thanh Hóa trước đây, Xã Sơn Thủy đang được định vị trở thành hạt nhân phát triển bền vững của Tỉnh Thanh Hóa.

XEM BẢN ĐỒ HÀNH CHÍNH 2026 ↗
MỨC ĐẠT CHUẨN NGHỊ QUYẾT 112✓ Đạt Chuẩn Quy Hoạch
Diện tích tự nhiên: 131.58 km²439% Định mức
Mức chuẩn tối thiểu theo phân loại đơn vị
Quy mô dân số: 4.053 người51% Định mức
Mức chuẩn tối thiểu theo phân loại đơn vị
🌐CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ XÃ SƠN THỦY - DỮ LIỆU HÀNH CHÍNH CHÍNH THỐNG

Vai trò cổng thông tin địa phương

Cổng thông tin điện tử Xã Sơn Thủy đóng vai trò cầu nối kỹ thuật số trực tiếp giữa chính quyền và người dân, giúp cư dân tiếp cận nhanh chóng các chủ trương và thủ tục hành chính sau sáp nhập.

📄 Dịch Vụ CôngHỗ trợ nộp hồ sơ, tiếp nhận kết quả trực tuyến.
📢 Chỉ Đạo Điều HànhThông tin chính sách, bản đồ quy hoạch mới.
TRANG THÔNG TIN ĐỊA PHƯƠNG
Cổng Dịch Vụ Công Quốc Gia
Hành chính công 2026

Hướng Dẫn 4 Thủ Tục Hành Chính Sau Sáp Nhập

🆔 Cập nhật CCCD & VNeIDTự động đồng bộ trên hệ thống quốc gia; không bắt buộc đổi thẻ vật lý nếu còn hạn.
🏠 Giấy Tờ Nhà Đất (Sổ Đỏ)Giấy chứng nhận mang tên đơn vị cũ giữ nguyên giá trị pháp lý, cập nhật khi có giao dịch.
🚗 Đăng Ký Xe & Biển SốGiữ nguyên biển số định danh (36). Xe đăng ký mới cấp theo phân bổ 2026.
📑 Hộ Tịch & Khai SinhThực hiện qua Cổng Dịch Vụ Công Quốc Gia hoặc nộp hồ sơ tại Bộ phận Một cửa UBND Xã Sơn Thủy.