📍

Xã Thạnh Phong

Tỉnh Vĩnh Long · Khu vực Tỉnh Vĩnh Long (cũ)

📖Mã Phường: 89108
🔀 Sáp nhập từ 2 đơn vị:
Xã Thạnh Phong cũĐịa giới sáp nhập 2026
📐 Diện tích: 77.97 km²🗺️ Xem Bản đồ
📊

Thống Kê Xã Thạnh Phong

📐
Quy chuẩn

Diện tích tự nhiên

77,97km²
👥
Dân cư

Dân số (2025)

20.255người
📈
Mật độ

Mật độ dân số

260người/km²
🏛️
Hợp nhất

Đơn vị sáp nhập

2đơn vị
🌐THÔNG TIN XÃ THẠNH PHONGCẬP NHẬT SÁP NHẬP HÀNH CHÍNH MỚI NHẤT 2026
Update 2026

Xã Thạnh Phong

🏛️Tỉnh Vĩnh Long · Khu vực Tỉnh Vĩnh Long (cũ)
🆔 MÃ ĐỊNH DANH (UNIT CODE)
89108
🏛️ THUỘC TỈNH THÀNH (PROVINCE)
Tỉnh Vĩnh Long
🏷️ LOẠI ĐƠN VỊ (TYPE)
✉️ MÃ BƯU CHÍNH (POSTAL CODE)
890000
📍 TRỤ SỞ HÀNH CHÍNH MỚI (ADMIN CENTER)
Ấp Xã Thạnh Phong, Xã Thạnh Phong, Tỉnh Vĩnh Long
🗺️Bản Đồ Số Xã Thạnh Phong - Tỉnh Vĩnh Long
🗺️ Đang khởi tạo bản đồ số đa lớp...

📑Tổng quan về Xã Thạnh Phong 2026

Xã Thạnh Phong được chính thức hình thành trên cơ sở sáp nhập các đơn vị hành chính trước đây bao gồm: Xã Thạnh Phong cũ, Địa giới sáp nhập 2026. Đợt điều chỉnh địa giới này được thực hiện nghiêm túc theo Nghị quyết số 202/2025/QH15 của Quốc hội về sắp xếp đơn vị hành chính cấp tỉnh thành.

Sau khi sáp nhập địa giới hành chính, địa bàn hiện sở hữu diện tích tự nhiên rộng khoảng 77,97 km² với quy mô dân số đạt mốc 20.255 người. Dữ liệu dân cư và hạ tầng này mở ra tiềm năng phát triển vượt bậc, kế thừa trọn vẹn các thế mạnh kinh tế - xã hội cốt lõi trực thuộc Khu vực Tỉnh Vĩnh Long.

Chính thức vận hành từ ngày 01/07/2025, bộ máy hành chính mới của UBND Xã Thạnh Phong hiện đặt trụ sở làm việc tại Ấp Xã Thạnh Phong, Xã Thạnh Phong, Tỉnh Vĩnh Long, đảm bảo không gian tiếp công dân văn minh và giải quyết nhanh chóng mọi hồ sơ hành chính cho bà con.

↳ Lịch Sử Hình Thành Từ Các Đơn Vị Cũ:
Xã Thạnh Phong cũ Địa giới sáp nhập 2026
🏛️
VỊ TRÍ UBND XÃ THẠNH PHONG
Ấp Xã Thạnh Phong, Xã Thạnh Phong, Tỉnh Vĩnh Long
Hạ tầng & Dịch vụ công 2026

Danh Bạ Cơ Quan Công Quyền & Tiện Ích Xã Thạnh Phong

✓ Đã xác thực thực địa
🏛️Ủy Ban Nhân Dân Xã Thạnh Phong
Cấp Xã/Phường
🕒 Thời gian làm việc: Thứ 2 - Thứ 6 (07:30 - 17:00)
🌐 Cổng TTĐT: vinh-long.gov.vn
🛡️Công An Xã Thạnh Phong
An ninh 24/7
🚨 Đường dây nóng khẩn cấp: 113 (Trực ban 24/7)
🏦Kho Bạc Nhà Nước Khu Vực Khu vực Tỉnh Vĩnh Long
Ngân sách
🕒 Thời gian làm việc: Thứ 2 - Thứ 6 (07:30 - 11:30 | 13:30 - 16:30)
⚖️Tòa Án Nhân Dân Khu Vực Khu vực Tỉnh Vĩnh Long
Cơ quan Xét xử
🕒 Thời gian làm việc: Thứ 2 - Thứ 6 (07:30 - 11:30 | 13:30 - 17:00)
📜Viện Kiểm Sát Nhân Dân Khu Vực Khu vực Tỉnh Vĩnh Long
Công tố & Kiểm sát
🕒 Thời gian làm việc: Thứ 2 - Thứ 6 (07:30 - 17:00)
🏢Cơ Quan Đầu Não Cấp Tỉnh (Tỉnh Vĩnh Long)

Tra cứu trụ sở UBND, Công An, Kho Bạc, TAND, VKSND cấp tỉnh.

Xem Trụ Sở Cấp Tỉnh →
🏥Cơ Sở Y Tế & Chăm Sóc Sức Khỏe

Định vị trạm y tế, bệnh viện và phòng khám phục vụ cư dân Xã Thạnh Phong:

📍 Tra cứu trực tiếp qua Google Maps POI thực địa
🏫Hệ Thống Trường Học Dân Sinh

Tra cứu mạng lưới giáo dục các cấp chính quy quanh Xã Thạnh Phong:

📍 Định vị danh sách trường học chuẩn xác qua Google Maps
🏛️

Vị Trí Trụ Sở UBND Xã Thạnh Phong & Lịch Làm Việc Bộ Phận Một Cửa

Cẩm Nang Hành Chính Độc Bản Sau Sáp Nhập 2026

Cổng thông tin hành chính số hóa Xã Thạnh Phong cung cấp hướng dẫn tra cứu chính thức và đối soát đa tầng về vị trí Trụ sở Ủy Ban Nhân Dân, lịch làm việc của bộ phận Một Cửa, danh bạ Công an trực ban và quy trình giải quyết thủ tục giấy tờ sau đề án sáp nhập 2026 của Quốc hội.

Bộ máy hành chính của Xã Thạnh Phong hoạt động tập trung tại trụ sở UBND tại **Ấp Xã Thạnh Phong, Xã Thạnh Phong, Tỉnh Vĩnh Long**, đóng vai trò hạt nhân tiếp nhận và điều phối mọi dịch vụ công phục vụ nhân dân.

📍Trụ sở: Ấp Xã Thạnh Phong, Xã Thạnh Phong, Tỉnh Vĩnh Long
📞Tổng đài hỗ trợ: 0270 3820 81
🕒Lịch tiếp công dân Một Cửa: Thứ 2 - Thứ 6: 07:30 - 11:30 | 13:30 - 17:00 (Nghỉ Thứ 7, Chủ Nhật & Ngày Lễ)

📋Hướng Dẫn 4 Thủ Tục Hành Chính Công Thiết Yếu

1. Căn Cước Công Dân & Tích Hợp Thẻ An Sinh Xã Hội Cho Nông Dân

Trụ sở Công an xã Xã Thạnh Phong tiếp tục duy trì điểm hỗ trợ cài đặt ứng dụng VNeID, giải đáp thắc mắc về khai báo nơi ở hợp pháp cho người dân làm ăn xa trở về địa phương.

2. Biến Động Đất Nông Nghiệp, Đất Vườn & Thổ Cư Sau Sáp Nhập

Các hộ gia đình nông thôn tại Xã Thạnh Phong được hướng dẫn tận tình các thủ tục tách thửa, phân chia di sản thừa kế đất đai gia tộc mà không phải chịu bất kỳ khoản phí cập nhật tên đơn vị hành chính mới.

3. Giải Quyết Thủ Tục Hộ Tịch, Khai Sinh & Khai Tử Tại Trụ Sở Xã

Người dân tại các thôn xa trung tâm xã Xã Thạnh Phong có thể liên hệ trưởng thôn/ấp để được chỉ dẫn quy trình nộp hồ sơ trực tuyến, hạn chế việc phải đi lại nhiều lần đến trụ sở ủy ban.

4. Kinh Doanh Nông Sản, Hợp Tác Xã & Cửa Hàng Vật Tư Nông Nghiệp

Các chủ trang trại, gia trại chăn nuôi tại Xã Thạnh Phong tiếp tục được hưởng đầy đủ các chính sách ưu đãi vốn vay nông nghiệp công nghệ cao mà không phải làm lại hồ sơ pháp lý doanh nghiệp.

🏥Hạ Tầng Công An, Y Tế & Phân Tuyến Giáo Dục Tại Xã Thạnh Phong

Hệ thống thiết chế nông thôn mới tại Xã Thạnh Phong phục vụ cộng đồng 20.255 người dân: Trụ sở Công an xã chính quy bảo đảm bình yên thôn xóm, Trạm y tế xã đạt chuẩn quốc gia chăm sóc sức khỏe bà con, các trường mầm non và tiểu học được kiên cố hóa khang trang.

👥QUY MÔ DÂN SỐ & MẬT ĐỘ CƯ DÂNCHI TIẾT DÂN SỐ XÃ THẠNH PHONG, TỈNH VĨNH LONG
Mật độ: Cực cao

📊Phân tích quy mô & đặc thù không gian cư dân Xã Thạnh Phong

📐 DIỆN TÍCH TỰ NHIÊN
77,97 km²
👥 QUY MÔ DÂN SỐ
20.255 người
📈 MẬT ĐỘ BÌNH QUÂN
260 người/km²

Theo dữ liệu thống kê hành chính mới nhất phục vụ quy hoạch giai đoạn mới, Xã Thạnh Phong ghi nhận quy mô dân số chính thức đạt 20.255 người, sinh sống trên tổng diện tích tự nhiên khoảng 77,97 km². Chỉ số mật độ dân cư trung bình đạt mức 260 người/km² — phân loại đặc thù: Cực cao.

Với mật độ 260 người/km², Xã Thạnh Phong sở hữu lợi thế đặc biệt về quỹ đất tự nhiên rộng lớn và môi trường sinh thái trong lành ven sông. Không gian cư trú tại đây mang tính chất nông thôn sinh thái - cảnh quan thoáng đạt, mật độ xây dựng thấp và mật độ phủ xanh cao.

Đối soát theo tiêu chuẩn đơn vị hành chính của Ủy ban Thường vụ Quốc hội, Xã Thạnh Phong đạt 253% chỉ tiêu quy mô dân số và 260% định mức diện tích tự nhiên.

🚀ĐỊNH HƯỚNG PHÁT TRIỂN XÃ THẠNH PHONGCẤP PHƯỜNG/XÃ · TẦM NHÌN CHIẾN LƯỢC 2026 - 2030
ĐỐI SOÁT NQ 112/2025/UBTVQH15
📋 MỐC CHIẾN LƯỢC CẢI CÁCH

Việc thành lập và sắp xếp đơn vị mới từ ngày 01/07/2025 không chỉ là bước ngoặt chiến lược nhằm tối ưu hóa bộ máy quản lý, mà còn bảo đảm các thủ tục hành chính và dịch vụ công của cộng đồng cư dân luôn diễn ra nhanh chóng, thuận tiện và hiện đại nhất.

🚀 TỔNG KẾT ĐỊNH HƯỚNG

Kế thừa trọn vẹn tinh hoa văn hóa và nội lực kinh tế từ Khu vực Tỉnh Vĩnh Long trước đây, Xã Thạnh Phong đang được định vị trở thành hạt nhân phát triển bền vững của Tỉnh Vĩnh Long.

XEM BẢN ĐỒ HÀNH CHÍNH 2026 ↗
MỨC ĐẠT CHUẨN NGHỊ QUYẾT 112✓ Đạt Chuẩn Quy Hoạch
Diện tích tự nhiên: 77.97 km²260% Định mức
Mức chuẩn tối thiểu theo phân loại đơn vị
Quy mô dân số: 20.255 người253% Định mức
Mức chuẩn tối thiểu theo phân loại đơn vị
🌐CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ XÃ THẠNH PHONG - DỮ LIỆU HÀNH CHÍNH CHÍNH THỐNG

Vai trò cổng thông tin địa phương

Cổng thông tin điện tử Xã Thạnh Phong đóng vai trò cầu nối kỹ thuật số trực tiếp giữa chính quyền và người dân, giúp cư dân tiếp cận nhanh chóng các chủ trương và thủ tục hành chính sau sáp nhập.

📄 Dịch Vụ CôngHỗ trợ nộp hồ sơ, tiếp nhận kết quả trực tuyến.
📢 Chỉ Đạo Điều HànhThông tin chính sách, bản đồ quy hoạch mới.
TRANG THÔNG TIN ĐỊA PHƯƠNG
Cổng Dịch Vụ Công Quốc Gia
Hành chính công 2026

Hướng Dẫn 4 Thủ Tục Hành Chính Sau Sáp Nhập

🆔 Cập nhật CCCD & VNeIDTự động đồng bộ trên hệ thống quốc gia; không bắt buộc đổi thẻ vật lý nếu còn hạn.
🏠 Giấy Tờ Nhà Đất (Sổ Đỏ)Giấy chứng nhận mang tên đơn vị cũ giữ nguyên giá trị pháp lý, cập nhật khi có giao dịch.
🚗 Đăng Ký Xe & Biển SốGiữ nguyên biển số định danh (64, 71, 84). Xe đăng ký mới cấp theo phân bổ 2026.
📑 Hộ Tịch & Khai SinhThực hiện qua Cổng Dịch Vụ Công Quốc Gia hoặc nộp hồ sơ tại Bộ phận Một cửa UBND Xã Thạnh Phong.